Đại hội các môn thể thao trí tuệ Thế giới lần I - 1st World Mind Sports Games

Giải vô địch Thế giới

ĐẠI HỘI CÁC MÔN THỂ THAO TRÍ TUỆ THẾ GIỚI LẦN THỨ NHẤT

1st WORLD MIND SPORTS GAMES
October 3 to 18, 2008 in Beijing, China

Đại hội các môn thể thao trí tuệ thế giới lần đầu tiên được tổ chức tại Bắc Kinh.
Đại hội đã diễn ra từ 3 đến 18 tháng 10 năm 2008 với sự tham dự của 2763 kỳ thủ hàng đầu thế giới ở các môn Cờ vua, Cờ tướng, Cờ Vây, Cờ Draughts và môn Bài Bridge.
Đoàn Việt Nam chỉ tham gia 2 loại là Cờ vua và Cờ tướng. Các kỳ thủ của chúng ta đã có những màn trình diễn xuất sắc và đã đem về 2 huy chương bạc, 2 huy chương đồng, xếp thứ 18 trên 143 nước tham dự. Sau đây là kết quả xếp hạng ở các môn.

Chi tiết kết quả các môn xem tại đây (click here for all results)

wmsg1

Ảnh: Hội tụ hiếm thấy giữa cờ vua và cờ tướng Việt Nam tại các giải quốc tế
Từ trái sang phải, hàng trên: Lê Quang Liêm, Nguyễn Ngọc Trường Sơn, Nguyễn Anh Dũng, HLV Đặng tất Thắng, Đào Thiên Hải, Nguyễn Hoàng Lâm*,
Hoàng Cảnh Huấn, Từ Hoàng Thông, Nguyễn Văn Huy, HLV Hoàng Đình Hồng*, HLV Lâm minh Châu;
Hàng dưới: Hoàng Thị Như Ý, Đặng Bích Ngọc, Lê Kiều Thiên Kim, Hoàng Thị Bảo Trâm, Nguyễn Phi Liêm*,
Lê Phạm Thảo Nguyên, Cao Phương Thanh*, Ngô Lan Hương* (ghi chú: dấu * = cờ tướng)

The first World Mind Sports Games were held in Beijing, China after the 2008 Summer Olympics, from October 3 to 18, 2008. Thirty five gold medals were vied for by 2763 competitors (Bridge 1452, Go 560, Chess 338, Draughts 288, Xiangqi 125) from 143 countries.
There were five mind sports competitions: Chess, Go, Draughts, Bridge and Xiangqi (Chinese Chess).

CHESS

Chi tiết kết quả môn cờ vua xem tại đây (click here for all results)

wmsg1b
Đội nữ Cờ vua nhận huy chương đồng cờ chớp.

Event Gold Silver Bronze
Men's Individual Blitz Martyn Kravtsiv Yuriy Drozdovsky Christodoulos Banikas
Women's Individual Blitz Alexandra Kosteniuk Antoaneta Stefanova Hou Yifan
Men's Individual Rapid Bu Xiangzhi Anton Korobov Zhang Zhong
Women's Individual Rapid Antoaneta Stefanova Zhao Xue Huang Qian
Mixed Pairs Blitz Carlos Matamoros Franco / Fierro Martha Baquero Krishnan Sasikiran / Tania Sachdev Valeriy Aveskulov / Tatjana Vasilevich
Mixed Pairs Rapid Ni Hua / Hou Yifan Dao Thien Hai / Le Kieu Thien Kim Ghaem Maghami Ehsan / Pourkashiyan Atousa
Men's Teams Blitz Hungary China Ukraine
Women's Teams Blitz Russia China Vietnam
Men's Teams Rapid China Ukraine Iran
Women's Teams Rapid China Ukraine Russia

XIANGQI (CHINESE CHESS)

wmsg1a
Đội nữ Cờ tướng nhận huy chương đồng

Event Gold Silver Bronze
Rapid (Men) Wang Yang Jiang Chuan Zhao Ruquan
Individual (Women) Wang linna Zhao Guanfang Ngo Lan Huong
Individual (Men) Xu Yinchuan Hong Zhi Look Kongdwa
Team (Women) China Australia Vietnam
Team (Men) China Vietnam Hong Kong

GO (BADUK)

  • Men's Individual, up to 5 players.
  • Women's Individual, up to 3 players.
  • Men's Team, 5 players with 1 substitute. (5 separate games per round, team with 3+ game wins wins the round).
  • Women's Team, 3 players with 1 substitute. (3 separate games per round, team with 2+ game wins wins the round).
  • Pair Go, 1 male-female pair playing alternate moves without consultation
    • Moves sequenced: black female, white female, black male, white male.
  • Open, 2 amateur players
Event Gold Silver Bronze
Men's Individual Kang Dongyoon 7p Park Jungsang 9p Li Zhe 6p
Women's Individual Song Ronghui 1p [8] Lee Minjin 5p [8] Park Ji Eun 9p [8]
Open Jo Sae Byol 7d [9] (Jo Tae-Won)[10] Ham Youngwoo 7d [9] Lee Yong Hee 6d [9]
Men's Team South Korea China Japan
Women's Team China South Korea Japan
Pair Go Huang Yizhong 7p / Fan Weijing 2p Chou Chun-Hsun 9p / Hsieh Yi-Min 4p On So Jin 4p / Lee Ha Jin 3p

DRAUGHTS

Event Gold Silver Bronze
International Draughts 100sq (Men) Alexander Georgiev Alexander Getmanski Guntis Valneris
International Draughts 100sq (Women) Zoja Golubeva Tanja Chub Tamara Tansykkuzhina 
Russian Draughts 64sq (Women) Viktoriya Motrichko Elena Miskova Julia Romanskaia
Brazilian Draughts 64sq (Men) Dashkov Oleg Ion Dosca Belosheev Sergey
Checkers (Mixed) Alex Moiseyev Ron King Raivis Paegle

BRIDGE

Event Gold Silver Bronze
Men's Individual Tor Helness Geir Helgemo Andrey Gromov
Women's Individual Midskog Katarina Anne Fréderique Levy Yan Ru
U21 Teams France England China
U26 Teams Denmark Poland Norway
U28 Teams Norway Poland China
Youth Pairs Mehmet Remzi Sakirler / Melih Osman Sen Lotan Fisher / Ron Haim Schwartz Joanna Krawczyk / Piotr Tuczynski
Youth Individual Salih Murat Anter Radu Nistor Lars Arthur Johansen
Open Teams Italy England Norway
Women's Teams England China USA

MEDALS TALLY

RankNation Gold Silver Bronze Total
1 China 12 8 6 26
2 Russia 4 1 3 8
3 South Korea 2 4 3 9
3 Ukraine 2 4 3 9
5 Norway 2 1 3 6
6 Turkey 2 0 0 2
7 England 1 2 0 3
8 Bulgaria 1 1 0 2
8 France 1 1 0 2
10 Latvia 1 0 2 3
11 USA 1 0 1 2
12 North Korea 1 0 0 1
12 Sweden 1 0 0 1
12 Denmark 1 0 0 1
12 Ecuador 1 0 0 1
12 Hungary 1 0 0 1
12 Italy 1 0 0 1
18 Vietnam 0 2 3 5
19 Poland 0 2 1 3
19 Moldova 0 2 1 3
21 Netherlands 0 1 0 1
21 Romania 0 1 0 1
21 Chinese Taipei 0 1 0 1
21 Australia 0 1 0 1
21 Barbados 0 1 0 1
21 India 0 1 0 1
21 Israel 0 1 0 1
28 Hong Kong 0 0 2 2
28 Iran 0 0 2 2
28 Japan 0 0 2 2
31 Malaysia 0 0 1 1
31 Singapore 0 0 1 1
31 Greece 0 0 1 1